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1. Utangulizi  

Bajeti ya Serikali ni mpango unaoonesha namna Serikali 

itakavyokusanya na kutumia fedha katika kipindi cha mwaka 

mmoja kwa kuzingatia vipaumbele vya nchi. Kupitia bajeti, Serikali 

inapanga kutumia mapato kutoka katika vyanzo mbalimbali 

yatakayokusanywa kwa ajili ya kugharamia utoaji wa huduma kwa 

wananchi kama vile elimu, afya, maji na barabara. 

 

Bajeti ya Serikali Toleo la Mwananchi ni kijitabu kinachoandaliwa 

kwa lugha rahisi inayoeleweka kwa wananchi na wadau wote. 

Kijitabu hiki kinatoa taarifa za msingi kuhusu mapato na matumizi 

ya Serikali, vipaumbele vya kisekta pamoja na sera za uchumi 

jumla kwa mwaka husika wa fedha. Dhumuni la toleo hili la bajeti 

ni kuongeza uwazi, uwajibikaji na ushiriki wa wananchi katika 

mchakato mzima wa bajeti ya Serikali. 

 

Aidha, dhima kuu ya Bajeti ya Mwaka 2024/25 kama ilivyokubaliwa 

na nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni “Mageuzi 

Endelevu ya Kiuchumi kupitia Uimarishaji wa Sera za Kibajeti na 

Uwekezaji katika Kuhimili na Kukabiliana na Mabadiliko ya 

Tabianchi kwa Maendeleo ya Wananchi” 

 

 

 

1.1 Mchakato wa Bajeti ya Serikali 

Mchakato wa bajeti ya Serikali ni mzunguko endelevu wa mwaka 

mzima, kuanzia hatua ya uandaaji na uidhinishwaji wa Mwongozo 

wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti hadi utekelezaji wake. 

Kielelezo kifuatacho kinaonesha mchakato wa Bajeti ya Serikali. 
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2. Shabaha za Uchumi Jumla 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3. Misingi ya Bajeti 

Uandaaji wa shabaha za uchumi jumla kwa mwaka 2024/25 

umezingatia misingi ifuatayo: 

i. Kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi kwenye shughuli 

za uwekezaji na biashara; 

ii. Kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili na yasiyo ya 

asili ikiwemo ukame, vita, magonjwa ya mlipuko, mafuriko; 

iii. Kuimarika kwa uchumi wa dunia na utulivu wa bei katika 

masoko ya fedha na bidhaa; 

iv. Kuendelea kuimarika kwa upatikanaji na usalama wa 

chakula nchini; na 

v. Uwepo wa amani, usalama, umoja na utulivu wa ndani na 

nchi jirani. 

Ukuaji wa Pato la Taifa kufikia asilimia 5.4 

mwaka 2024 kutoka ukuaji wa asilimia 5.1 

mwaka 2023 

 
Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na 

kuhakikisha kuwa unabaki kwenye wigo wa 

tarakimu moja ya wastani wa asilimia kati ya 3.0 

- 5.0 katika muda wa kati 

 

Mapato ya ndani kufikia asilimia 15.8 ya Pato 

la Taifa mwaka 2024/25 ikilinganishwa na 

matarajio ya asilimia 15.4 mwaka 2023/24 

Mapato ya kodi kufikia asilimia 12.9 ya Pato la 

Taifa mwaka 2024/25 ikilinganishwa matarajio 

ya asilimia 12.6 mwaka 2023/24 

 

Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa 

kiwango cha kukidhi mahitaji ya uagizaji wa 

bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi 

kisichopungua miezi minne (4) 

Kuwa na nakisi ya bajeti (ikijumuisha 

misaada) isiyozidi asilimia 3.0 ya Pato la 

Taifa. 
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4. Vipaumbele vya Bajeti ya Mwaka 2024/25  

Serikali itaendelea kutekeleza vipaumbele vilivyoainishwa katika 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 

2025/26 ambavyo vimegawanyika katika maeneo matano. 

Maeneo hayo ni: Kuchochea uchumi shindani na shirikishi, 

kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma, 

kukuza uwekezaji na biashara, kuchochea maendeleo ya watu na 

kuendeleza rasilimali watu. 

 

Kwa mwaka 2024/25, Serikali itaendelea kukamilisha miradi ya 

kielelezo na kimkakati, kuimarisha sekta za uzalishaji, kuimarisha 

rasilimali watu hususani katika sekta za huduma za jamii, 

kuongeza matumizi ya TEHAMA katika shughuli za Serikali, na 

kuboresha mazingira ya ufanyaji biashara na uwekezaji wa sekta 

binafsi. Aidha, maeneo mengine ya muhimu katika utekelezaji wa 

bajeti ya mwaka 2024/25 ni kugharamia  mishahara ya watumishi 

wa umma, deni la Serikali, Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa 

Mwaka 2024, maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025, 

maandalizi ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050, na maandalizi ya 

michuano ya mpira wa miguu ya mataifa ya Afrika (AFCON) ya 

mwaka 2027 ikiwa ni pamoja na ujenzi na ukarabati wa viwanja. 

 

 

5. Je, Serikali inatarajia kukusanya mapato kutoka 

vyanzo vipi? 

Serikali inatarajia kukusanya mapato jumla ya shilingi trilioni 49.35 

kwa ajili ya kugharamia matumizi yake. Mapato yatokanayo na 

vyanzo vya ndani yanakadiriwa kuwa shilingi trilioni 34.61 na 

mapato kutoka vyanzo vya nje ikiwemo misaada na mikopo ni 

shilingi trilioni 14.74. 

 

5.1 Mikakati ya Kuongeza ukusanyaji wa Mapato ya 

Serikali  

Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuongeza 

mapato ya ndani ili kupunguza utegemezi wa kibajeti na 

kuchochea maendeleo ya Taifa letu. Hatua hizo ni pamoja na: 

i. Kuendelea kuhimiza matumizi ya Kumbukumbu Namba 

ya Malipo (Control Number)  katika kufanya malipo 

yote ya Serikali ili kudhibiti upotevu wa mapato; 

ii. Serikali itaendelea kuboresha vyanzo vya mapato kwa 

kuhakikisha vinaakisi misingi ya ukusanyaji mapato; 

iii. Utoaji elimu kwa umma kuhusu ulipaji kodi utakuwa 

endelevu ili kuongeza uhiari wa kulipa kodi na kuhakikisha 

kodi stahiki inakusanywa; 

iv. Serikali itaendelea kutambua walipakodi wapya ikiwemo 

kusajili kampuni za kimataifa zinazoendesha biashara 
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kidijitali hapa nchini kupitia mfumo wa usajili 

uliorahisishwa; 

v. Serikali inaendelea kufanya maboresho ya mifumo ya 

taasisi zinazotoa huduma zinazohusiana ili kutoa ankara 

jumuishi ya malipo itakayorahisisha upatikanaji wa mapato 

kwa wakati na kupunguza muda wa utoaji wa huduma kwa 

wananchi; 

vi. Serikali imeendelea kuwekeza kwenye matumizi ya 

TEHAMA ili kuhakikisha mifumo ya Serikali inabadilishana 

taarifa kwa urahisi na usahihi, kuondoa urudufu na 

kuimarisha ufuatiliaji na usimamizi wa fedha za umma; 

vii. Serikali inakusudia kuanzisha Tuzo ya Uzalendo kupitia 

Mfumo wa Usimamizi wa Risiti za Kielektroniki ili 

kuhamasisha tabia ya wananchi kudai risiti stahiki pindi 

wanapofanya manunuzi, na wafanyabiashara kutoa risiti 

kwa hiari pale wanapofanya mauzo; na 

viii. Serikali kuendelea kuongeza juhudi za kuboresha mazingira 

wezeshi ya ufanyaji biashara na uwekezaji kwa kurahisisha 

taratibu na kanuni za uanzishaji na uendeshaji. 

 

 

 

6. Je, matumizi ya Serikali kwa mwaka 2024/25 ni yapi?   

Katika mwaka 2024/25 Serikali inatarajia kutumia shilingi trilioni 

49.35 kugharamia mahitaji mbalimbali ikiwemo:  

i. Mishahara ya watumishi shilingi trilioni 11.77;  

ii. Malipo ya riba shilingi trilioni 5.58; 

iii. Malipo ya mtaji shilingi trilioni 7.54; 

iv. Miradi ya maendeleo inayogharamiwa na fedha za ndani 

shilingi trilioni 12.32; 

v. Miradi ya maendeleo inayogharamiwa na fedha za nje 

shilingi trilioni 3.64; na 
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vi. Undeshaji wa shughuli za Serikali shilingi trilioni 8.50. 

 

6.1 Hatua za Usimamizi wa Matumizi ya Fedha Za Umma 

i. Kuimarisha uwajibikaji na udhibiti katika matumizi ya fedha 

za umma kwa kusimamia utekelezaji wa sheria, miongozo 

na nyaraka mbalimbali za Serikali; 

ii. Kuendelea kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA 

katika utekelezaji wa shughuli za Serikali ikijumuisha 

mifumo ya usimamizi wa rasilimali watu, malipo serikalini, 

ununuzi wa umma na usimamizi wa mali za Serikali; 

iii. Kuimarisha usimamizi wa taratibu za ununuzi wa umma ili 

kuhakikisha ununuzi wa umma unakuwa wenye tija na 

kuendana na thamani ya fedha; 

iv. Kupunguza safari za ndani na nje na kupunguza ukubwa 

wa uwakilishi kwenye mikutano ya ndani na nje ya nchi; 

v. Kuendelea kutekeleza Mkakati wa Kugharamia Miradi ya 

Maendeleo kwa Kutumia Vyanzo Mbadala ili kupunguza 

utegemezi wa bajeti ya Serikali Kuu; na 

vi. Kuimarisha vitengo vya ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha 

shughuli zinazotekelezwa zinaakisi thamani halisi ya fedha. 

 

 

 

7. Mgawanyo wa Matumizi kwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa  

Baadhi ya maeneo yaliyopewa kipaumbele katika matumizi ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ni: 

i. Shilingi bilioni 401.6 kwa ajili ya Elimu Bila Ada kwa shule 

za msingi na sekondari;  

ii. Shilingi bilioni 243.9 kwa ajili ya usimamizi wa mitihani ya 

Kitaifa;  

iii. Shilingi bilioni 17.9 kwa ajili ya ukamilishaji wa miradi 

viporo na maboma ya  vyumba vya madarasa vilivyojengwa 

na wananchi, mabwalo na mabweni katika shule za msingi 

na sekondari;  

iv. Shilingi bilioni 64.8 kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya 

utawala, nyumba za Wakurugenzi na Wakuu wa Idara;  

v. Shilingi bilioni 68.8 kwa ajili ya ukamilishaji wa hospitali za 

wilaya, vituo vya afya, zahanati pamoja na ukarabati wa 

hospitali kongwe za halmashauri; na  

vi. Shilingi bilioni 36.2 kwa ajili ya Mfuko wa Kuchochea 

Maendeleo ya Jimbo. 

Aidha, Serikali imetenga shilingi bilioni 541.27 fedha za mapato 

ya ndani ya Halmashauri kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo ikiwemo ujenzi na ukamilishaji wa miundombinu ya 

afya, elimu, utawala na uchumi. 
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8. Matumizi ya Serikali Kisekta 

 

 

8.1 Sekta ya Elimu 

Sekta ya Elimu imetengewa shilingi trilioni 6.161 katika maeneo ya 

vipaumbele kama ifuatavyo:- 

i. Shilingi trilioni 4.39 kwa ajili ya elimu ya awali, msingi na 

sekondari, vyuo vya ualimu, ukaguzi wa shule, elimu ya 

watu wazima na elimu isiyo rasmi; 

 
1 Kiasi hiki hakijumishi shilingi bilioni 66.55 ya vyuo katika sekta mbalimbali 

ii. Shilingi trilioni 1.34 kwa ajili ya elimu ya juu, sayansi na 

teknolojia ikijumuisha shilingi bilioni 787.4 kugharamia 

mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu; 

iii. Shilingi bilioni 196.53 kwa ajili ya elimu ya ufundi na 

mafunzo ya ufundi stadi;  

iv. Shilingi bilioni 157.18 kwa ajili ya matumizi ya utawala; na 

v. Shilingi bilioni 72.37 kwa ajili ya Sayansi na Teknolojia. 
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8.2 Sekta ya Afya  

Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi trilioni 2.54. Baadhi ya 

maeneo ya kipaumbele ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi trilioni 1.06 kwa ajili ya kuboresha huduma za tiba 

na miundombinu katika hospitali za rufaa ngazi ya kanda 

na taifa;  

ii. Shilingi bilioni 901.82 kwa ajili ya kuboresha huduma na 

miundombinu ya afya katika hospitali za wilaya;  

iii. Shilingi bilioni 310.73 kwa ajili ya huduma za kinga ikiwemo 

ununuzi na usambazaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba, 

vitendanishi na chanjo;  

iv. Shilingi bilioni 170.27 kwa ajili ya kuboresha huduma na 

miundombinu ya afya katika zahanati na vituo vya afya; na  

v. Shilingi bilioni 95.65 kwa ajili ya kugharamia shughuli za 

utawala na rasilimali watu katika utoaji wa huduma za afya. 

 

 

 

8.3 Sekta ya Hifadhi ya Jamii 

Serikali imetenga shilingi trilioni 2.65 kwa ajili ya Sekta ya Hifadhi 

ya Jamii. Baadhi ya shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na: 

kuwezesha makundi maalum hususan wafanyabiashara wadogo 

wakiwemo machinga, mama/baba lishe, waendesha bodaboda na 

bajaji kupitia utoaji wa mikopo; kuimarisha uhai na ustahimilivu 

wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; kuboresha utoaji wa huduma 

za afya kwa watoto na wazee; kuimarisha miundombinu katika 

vyuo vya maendeleo ya jamii; na  kukarabati na kujenga vituo vya 

wazee na shule za watoto za maadilisho. 
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8.4 Sekta ya Ulinzi, Usalama na Utii wa Sheria 

Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi trilioni 5.49. Baadhi ya 

maeneo ya kipaumbele ni kama ifuatavyo:- 

i. Shilingi trilioni 3.32 kwa ajili ya kuimarisha ulinzi wa Taifa;  

ii. Shilingi trilioni 1.70 kwa ajili ya kudumisha amani na 

usalama wa raia na mali zao; na 

iii. Shilingi bilioni 465.89 kwa ajili ya kuimarisha utawala wa 

Sheria. 

 

8.5 Sekta ya Huduma za Utawala na Deni la Serikali 

Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 13.23 kugharamia shughuli 

mbalimbali kama ifuatavyo: 

i. Shilingi trilioni 5.58 kwa ajili ya kugharamia malipo ya riba; 

ii. Shilingi trilioni 5.06 kwa ajili ya shughuli za utawala; 

iii. Shilingi trilioni 2.34 kwa ajili ya shughuli za fedha na uchumi 

ikijumuisha shilingi bilioni 167.1 za maandalizi ya uchaguzi 

mkuu 2025; na 

iv. Shilingi bilioni 240.75 kwa ajili ya shughuli za mambo ya 

nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki. 

 

 

 

 

8.6 Sekta ya Maendeleo ya Uchumi  

8.6.1 Sekta ya Kilimo  

Katika mwaka wa fedha 2024/25, Sekta ya Kilimo ambayo 

inajumuisha mifugo na uvuvi imetengewa jumla ya shilingi trilioni 

1.93 kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa shughuli muhimu 

zitakazowezesha mapinduzi ya kilimo kuwa chenye tija na 

kinachowanufaisha wakulima. Baadhi ya maeneo ambayo 

matumizi yameelekezwa ni pamoja na: 

i. Shilingi bilioni 230.0 kwa ajili ya ruzuku ya mbolea kwa 

msimu wa kilimo wa 2024/25; 

ii. Shilingi bilioni 70.0 kwa ajili ya kuiwezesha Kampuni ya 

Mbolea Tanzania (TFC); kununua na kusambaza mbolea 

kwenye maeneo yasiyovutiwa na soko; 

iii. Shilingi bilioni 40.7 kwa ajili ya kununua pembejeo za zao 

la korosho; 

iv. Shilingi bilioni 36.2 kwa ajili ya kuwezesha Wakala wa Taifa 

wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) kununua tani 100,000 za 

chakula ili kuongeza usalama wa chakula nchini; 

v. Shilingi bilioni 10.0 kwa ajili ya kuwezesha Mfuko wa 

Pembejeo kutoa mikopo kwa wakulima (vijana na 

wanawake); 
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vi. Shilingi bilioni 34.9 kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu na 

miche bora ya kilimo; 

vii. Shilingi bilioni 32.1 kwa ajili ya shughuli za utafiti wa kilimo; 

viii. Shilingi bilioni 28.5 kwa ajili ya utekelezaji wa programu ya 

jenga kesho iliyo bora (BBT) ikiwa ni pamoja na kilimo cha 

umwagiliaji kwenye mashamba makubwa; 

ix. Shilingi bilioni 150.0 kwa ajili ujenzi wa bandari ya uvuvi ya 

Kilwa; 

x. Shilingi bilioni 28.1 kwa ajili ya kuiwezesha Wakala wa 

Maabara za Mifugo Tanzania (TVLA) kuboresha maabara 

zake na upatikanaji wa chanjo muhimu 13 za mifugo; 

xi. Shilingi bilioni 13.8 kwa ajili ya kuboresha hekta 20,000 za 

malisho na chakula cha mifugo pamoja na kuanzisha kambi 

maalum ya kuongeza thamani ya mifugo katika ranchi ya 

Mkata; 

xii. Shilingi bilioni 25.9 kwa ajili ya ununuzi wa boti za uvuvi 

180 pamoja na vifaa vya uvuvi na kujenga masoko na mialo 

ya samaki; 

xiii. Shilingi bilioni 92.9 kwa ajili ya ujenzi wa mabwawa mapya 

100 na kumalizia ujenzi wa mabwawa 14 unaoendelea; 

xiv. Shilingi bilioni 87.5 kwa ajili ya kugharamia ujenzi 

unaoendelea wa skimu 53 zenye jumla ya hekta 202,257.46 

pamoja na mashamba makubwa ya pamoja chini ya 

programu ya jenga kesho iliyo bora; na 

xv. Shilingi bilioni 20.5 kwa ajili ya kuanza uendelezaji wa 

miundombinu ya umwagiliaji kwenye mabonde 22 yenye 

jumla ya hekta 306,361. 

 

 

8.6.2 Sekta ya Nishati   

Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 1.88 ili kutekeleza vipaumbele 

mbalimbali ikiwemo:  
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i. Shilingi bilioni 659.0 kwa ajili ya miradi ya kuzalisha umeme 

ikijumuisha shilingi bilioni 620.0 kwa ajili ya kumalizia ujenzi 

wa Bwawa la Julius Nyerere Megawati 2115;  

ii. Shilingi bilioni 11.0 kwa ajili ya uzalishaji na usambazaji 

nishati safi ya kupikia; 

iii. Shilingi bilioni 200.0 kwa ajili ya ukarabati na uboreshaji wa 

Gridi ya Taifa; 

iv. Shilingi bilioni 350.0 kwa ajili ya usambazaji umeme vijijini;  

v. Shilingi bilioni 254.0 kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya 

kusafirisha, kusambaza na kupoza umeme; na  

vi. Shilingi bilioni 61.0 kwa ajili ya utafutaji wa mafuta na gesi 

asilia katika vitalu vya kimkakati na ujenzi wa miundombinu 

ya kusafirisha na kusambaza gesi asilia na mafuta. 

 

8.6.3 Sekta ya Madini  

Kwa kutambua umuhimu wa mchango wa Sekta ya Madini katika 

kukuza uchumi wa Taifa, Serikali imetenga shilingi bilioni 231.90 

kwa ajili ya kutekeleza vipaumbele mbalimbali ikiwemo: 

uendelezaji wa madini muhimu na madini mkakati kwa kufanya 

utafiti wa mahitaji ya madini hayo ili kuyafikia masoko mbalimbali 

duniani na kuvutia wawekezaji; uongezaji thamani madini kwa 

kutengeneza bidhaa zitokanazo na madini ghafi; uanzishwaji wa 

minada na maonesho ya madini ya vito; kuendelea kufanya utafiti 

na ugani wa jiosayansi ikiwemo utafiti wa kina wa jiofizikia; 

kuwaendeleza wachimbaji wadogo kwa kutoa mafunzo ya mara 

kwa mara kuhusu masuala muhimu ya kuzingatia katika 

uendeshaji wa shughuli za madini, kuwatengea maeneo pamoja 

na kuimarisha miundombinu na utendaji wa vituo vya kuwapa 

huduma. 

 

8.6.4 Sekta ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano. 

Katika bajeti ya mwaka 2024/25, Sekta ya Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano imetengewa jumla ya shilingi trilioni 5.48 kwa ajili ya 

kutekeleza vipaumbele mbalimbali. Mchanganuo wa bajeti kwa 

ajili ya baadhi ya vipaumbele ni kama ifuatavyo: 

 

8.6.4.1 Ujenzi  

i. Shilingi trilioni 1.52 kwa ajili ya ujenzi wa barabara na 

madaraja; 

ii. Shilingi bilioni 599.0 kwa ajili ya matengenezo ya barabara 

kupitia Mfuko wa Barabara; 

iii. Shilingi bilioni 24.8 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 

vivuko; 

iv. Shilingi bilioni 28.2 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 

majengo ya Serikali na Nyumba za Viongozi kupita Wakala 

wa Majengo Tanzania; 



 
 

11 

v. Shilingi bilioni 4.01 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi na 

ukarabati wa karakana za Wakala wa Ufundi na Umeme 

(TEMESA); 

vi. Shilingi bilioni 48.5 kwa ajili ya ujenzi wa Barabara ya 

Mzunguko wa Nje katika Jiji la Dodoma; 

vii. Shilingi bilioni 109.7 kwa ajili ya miradi ya ujenzi wa 

miundombinu ya viwanja vya ndege; na  

viii. Shilingi bilioni 3.5 kwa ajili ya maandalizi ya awali ya ujenzi 

wa Barabara ya Dar es Salaam - Kibaha – Chalinze – 

Morogoro – Dodoma Expressway yenye urefu wa kilometa 

531.8, mradi unaotekelezwa kwa utaratibu wa ushirikiano 

wa Sekta binafsi na Sekta ya Umma. 

 

8.6.4.2 Uchukuzi  

i. Shilingi trilioni 1.51 kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa Reli ya 

Kisasa (SGR); 

ii. Shilingi bilioni 294.8 kwa ajili ya Mfuko wa Reli (RIF); 

iii. Shilingi bilioni 82.8 kwa ajili ya shughuli za uendeshaji na 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya Shirika la Uwakala 

wa Meli (TASAC); 

iv. Shilingi trilioni 1.8 kwa ajili ya miradi ya maendeleo ya 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA);  

v. Shilingi bilioni 98.7 kwa ajili ya kusimamia ubora wa 

huduma za usafiri wa anga kupitia Mamlaka ya Usafiri wa 

Anga (TCAA); 

vi. Shilingi bilioni 161.2 kwa ajili ya kugharamia uendeshaji na 

uwekaji miundombinu ya viwanja vya ndege nchini (TAA); 

vii. Shilingi bilioni 324.5 kwa ajili ya ununuzi na ukarabati wa 

ndege (ATCL); na 

viii. Shilingi bilioni 15.9 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na 

mundombinu ya rada na hali ya hewa nchini (TMA). 

 

8.6.4.3 Mawasiliano 

i. Shilingi bilioni 80.0 kwa ajili ya mradi wa Ujenzi wa Mkongo 

wa Taifa wa Mawasiliano; na 

ii. Shilingi bilioni 11.5 kwa ajili ya mradi wa Mfumo wa Anwani 

za Makazi nchini. 

 

8.6.5 Sekta ya Viwanda na Biashara 

Katika mwaka 2024/25, Sekta ya Viwanda na Biashara 

imetengewa jumla ya shilingi bilioni 383.15 kwa ajili ya kutekeleza 

vipaumbele vya kujenga na kuimarisha misingi thabiti ya uchumi 

ikiwemo kuvutia uwekezaji na kujenga uchumi wa viwanda.  

Vipaumbele vikuu vya sekta ni: kuendelea na utekelezaji wa miradi 

ya kielelezo na kimkakati; kuimarisha uwezo wa uzalishaji 
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viwandani na utoaji huduma kwa kuimarisha miundombinu na 

mazingira wezeshi; kuboresha mazingira ya biashara; kuchochea 

maendeleo ya watu kwa kuboresha miradi na programu katika 

sekta ya jamii inayohusisha elimu na mafunzo ya ujuzi; kuendelea 

na utafutaji wa masoko kwa bidhaa na huduma zinazozalishwa 

nchini; na kuchochea ukuaji wa Sekta binafsi nchini. Pamoja na 

kuendeleza: miradi ya kimkakati ya Magadi Soda Engaruka na 

Makaa ya mawe Mchuchuma na Chuma cha Liganga; kiwanda cha 

Kilimanjaro Machine Tools Company (KMTC); na utengenezaji wa 

kibiashara wa viwanda vidogo vya kuchakata sukari (sugar mill 

mini-processing plant - Capacity 200 TCD). 

 

8.6.6 Sekta Ya Maliasili , Utalii na Mazingira 

Katika mwaka 2024/25, Serikali imetenga kiasi cha shilingi bilioni 

335.35   kwa ajili ya kuendeleza sekta ya utalii nchini na kuendelea 

kutekeleza vipaumbele vya shughuli za kuhifadhi, kutunza na 

kusimamia maliasili na mazingira.  

 

8.6.7 Sekta ya Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza 

Ujuzi 

Katika mwaka 2024/25, sekta hii imetengewa shilingi bilioni 33.99 

kwa ajili ya kutekeleza vipaumbele mbalimbali ikiwemo:  

i.  Shilingi bilioni 10.81 kwa ajili ya Mradi wa Kuunganisha 

wahitimu na mafunzo ya uzoefu kazini;  

ii. Kusimamia utekelezaji wa sheria za kazi nchini, kufanya 

kaguzi katika maeneo ya kazi na kuridhia mikataba ya 

Shirika la Kazi Duniani; 

iii. Kufanya kaguzi, kupima afya za wafanyakazi na kutoa 

mafunzo kwa waajiri na wafanyakazi na wajasiriamali 

wapatao 38,000 kwa lengo la kuendelea kusimamia sheria 

ya usalama na afya mahali pa kazi; 

iv. Kuhuisha Sera ya Ajira ya Mwaka 2008 pamoja na kuweka 

mazingira bora ya kisheria ya kuratibu uzalishaji wa fursa 

za ajira na kukuza ujuzi; 

v. Kuimarisha ukusanyaji na usambazaji wa taarifa za soko la 

ajira nchini; 

vi. Kutoa mafunzo kwa watanzania kuhusu kushindania fursa 

za ajira nje ya nchi na kuwaunganisha na fursa hizo;  

vii. Kusimamia masuala ya malezi na makuzi kwa vijana nchini; 

na 

viii. Kuwawezesha vijana kiuchumi kwa kutoa mikopo ili 

waweze kujiajiri na kutengeneza fursa za ajira kwa vijana 

wenzao. 
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8.7 Sekta ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi  

Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 1.42 kwa ajili ya kutekeleza 

shughuli mbalimbali.  

 

8.7.1 Sekta ya Ardhi 

Kwa mwaka 2024/25, sekta hii imetengewa shilingi bilioni 174.19 

kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbalimbali za kipaumbele. 

Miongoni mwa vipaumbele hivyo ni: 

i. Shilingi bilioni 55.9 kwa ajili ya uboreshaji wa milki za ardhi; 

ii. Shilingi bilioni 6.1 kwa ajili ya uimarishaji wa miundombinu 

ya upimaji na ramani; 

iii. Shilingi bilioni 19.4 kwa ajili ya kupanga, kupima na 

kumilikisha ardhi; 

iv. Shilingi bilioni 2.5 kwa ajili ya uimarishaji wa mipaka ya 

kimataifa; na 

v. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya mipango ya matumizi bora ya 

ardhi. 

 

8.7.2 Sekta ya Maendeleo ya Jamii 

Katika mwaka 2024/25, Sekta ya Maendeleo ya Jamii imetengewa 

jumla ya shilingi bilioni 320.31 kwa ajili ya kutekeleza vipaumbele 

mbalimbali kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma za 

maendeleo na ustawi wa jamii. Baadhi ya maeneo ya vipaumbele 

ni kama vifuatavyo: - 

i. Shilingi bilioni 266.91 imetengwa kwa ajili ya shughuli 

za maendeleo ya jamii katika halmashauri; 

ii. Shilingi bilioni 3.2 kwa ajili ya kukuza usawa wa kijinsia 

na uwezeshaji wanawake kiuchumi; 

iii. Shilingi bilioni 3.2 kwa ajili ya kutokomeza vitendo vya 

ukatili dhidi ya wanawake na watoto; 

iv. Shilingi bilioni 10.5 kwa ajili ya kutoa mikopo yenye 

masharti nafuu ili kuongeza mitaji na kuboresha 

shughuli za kiuchumi za makundi maalum na 

wafanyabiashara wadogo; 

v. Shilingi bilioni 1.2 kwa ajili ya huduma za ustawi wa 

jamii na watoto ikiwa ni pamoja na utoaji wa huduma 

za marekebisho ya tabia kwa watoto waliokinzana na 

sheria;  

vi. Shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya kuwezesha utoaji wa 

huduma katika makazi 13 ya wazee; 

vii. Shilingi bilioni 2.0 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 

taasisi na vyuo vya maendeleo ya jamii; na 

viii. Shilingi bilioni 2.5 kwa ajili ya uratibu wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali. 
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8.7.3 Sekta ya Maji 

Katika mwaka 2024/25, Serikali imetenga shilingi bilioni 641.88 

kwa ajili ya sekta ndogo ya maji ili kutekeleza shughuli mbalimbali 

za kipaumbele ikiwemo miradi ya kusambaza maji mijini na vijijini. 

Baadhi ya miradi ya kipaumbele ni pamoja na: 

i. Shilingi bilioni 226.0 kwa ajili ya Huduma ya Maji na 

Usafi wa Mazingira Vijijini;  

ii. Shilingi bilioni 246.65 kwa ajili ya mradi wa kukarabati 

miundombinu na kusambaza maji Mijini;  

iii. Shilingi bilioni 37.02 kwa ajili ya mradi wa kusimamia na 

kuendeleza rasilimali maji;  

iv. Shilingi bilioni 1.3 kwa ajili ya usimamizi wa huduma ya 

ubora wa maji; na 

v. Shilingi bilioni 37.8 kwa ajili ya kuboresha huduma ya 

maji safi kutoka ziwa Victoria kwenda mkoa wa Simiyu 

na kukamilisha usanifu wa kupeleka maji katika Mikoa 

ya Singida na Dodoma. 

 

8.7.4 Sekta ya Habari, Michezo na Utamaduni 

Katika mwaka 2024/25, Serikali imetenga shilingi bilioni 285.29 

kwa ajili ya kukuza na kuendeleza sekta ya habari, michezo na 

utamaduni. Maeneo ya vipaumbele ni pamoja na;- 

i. Ujenzi na ukarabati wa viwanja ikiwemo kiwanja cha 

michuano ya Mpira wa Miguu ya Mataifa ya Afrika 

(AFCON) ya mwaka 2027; 

ii. Kufungua vituo 100 vya ufundishaji Kiswahili kote 

Duniani kwa kushirikiana na Diaspora, lengo ni kukuza, 

kueneza na kubidhaisha zaidi Kiswahili;  

iii. Kuimarisha utoaji wa mikopo na ruzuku kupitia Mfuko 

wa Utamaduni na Sanaa Tanzania;  

iv. Kufanya tafiti za kutambua mchango wa sekta za 

Utamaduni, Sanaa na Michezo katika uchumi;  

v. Ujenzi wa akademia 10 za kulea vipaji katika shule 

maalumu za michezo; na 

vi. Kutunga kanuni za uwazi za fedha kwa vyama na 

mashirikisho ya michezo. 
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9. Maboresho ya Mfumo wa Kodi, Ada, Tozo 
na  Hatua Nyingine za Mapato 

Serikali imefanya maboresho mbalimbali katika mifumo ya kodi, 

ada kupitia marekebisho ya Sheria ya Fedha ya mwaka 2024. 

Baadhi ya maboresho hayo ni kama ifuatavyo: 

 

a. Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT), 

SURA 148 

i. Serikali imetoa msameha wa VAT kwenye madawa ya 

kutibu na kusafisha maji, dira za maji na huduma ya 

uondoshaji wa maji taka ili kufanikisha utoaji wa huduma 

ya maji safi na salama nchini; 

ii. Serikali imetoa msamaha kwenye vifaa na 

mitambo ya kuchakata na kuhifadhi mazao ya 

nyuki ili kukuza sekta ndogo ya nyuki nchini; 

iii. Serikali imetoa msamaha wa VAT kwenye uingizwaji wa 

vifaa vya kiteknolojia kwa ajili ya kuwasaidia waamuzi ili 

kuhakikisha nchi inapata vifaa muhimu vya michezo kwa 

kuzingatia kuwa, Tanzania ni moja ya nchi mwenyeji 

zitakazohusika katika maandalizi ya michuano ya fainali ya 

kuwania kombe la mataifa ya Afrika (AFCON) mwaka 

2027; 

iv. Serikali imeondoa msamaha wa VAT kwenye chepe na 

sururu ambavyo vilijumuishwa kwenye msamaha wa vifaa 

vya kilimo ili kupunguza misamaha isiyo na tija kwa lengo  

la  kulinda mapato ya Serikali; 

v. Serikali itatoza VAT kwa kiwango cha asilimia 0 kwenye 

madini ya dhahabu yatakayouzwa kwa Benki Kuu ya 

Tanzania, kwa viwanda vya kusafishia dhahabu nchini na 

kufuta msamaha wa VAT kwenye madini ya thamani, 

madini ya vito na madini mengine ya thamani yanayouzwa 

kwenye vituo vya kusafishia dhahabu vilivyopo nchini. 

Lengo  la hatua hizi ni kuongeza mchango wa Sekta ya 

Madini katika ukuaji wa Pato la Taifa, kuipa Serikali akiba 

ya fedha za kigeni na kuwezesha madini ghafi ya  dhahabu 

yanasafishwa nchini na kuongezewa thamani kabla ya 

kusafirishwa kwenda nje ya nchi;  

vi. Serikali itatoza VAT kwa kiwango cha asilimia 0 kwenye 

mbolea inayozalishwa ndani ya nchi kwa kipindi cha 

mwaka mmoja ili kuleta unafuu kwa wakulima na walaji 

hasa katika kipindi hiki cha mdororo wa uchumi duniani; 

vii. Serikali itatoza VAT kwa kiwango cha asilimia 0 kwenye 

bidhaa za nguo zinazotengenezwa kwa kutumia pamba 

inayolimwa nchini na kwenye mbolea inayozalishwa ndani 

ya nchi kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuleta unafuu 

kwa wakulima wa pamba na viwanda vinavyotengeneza 
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nguo nchini hasa katika kipindi hiki cha mdororo wa 

uchumi;  

viii. Serikali imesamehe VAT kwenye mafuta ya kula 

yanayozalishwa ndani ya nchi kwa kutumia mbegu 

zinazozalishwa nchini kwa muda wa mwaka mmoja ili 

kuendeleza unafuu wa bei ya mafuta ya kula iliyopanda 

kutokana na mdororo wa uchumi pamoja na  vita ya Urusi 

na Ukraine vilivyosababisha uhaba wa mafuta hayo; na 

ix. Serikali itatoza VAT kwenye huduma ya data zinazotolewa 

mtandaoni (online data service) sambamba na kuweka 

tafsiri ya maneno online data services na kujumuisha 

huduma hiyo kwenye wigo wa utozaji wa huduma za 

kidijitali ili kuongeza wigo wa kodi na kuendana na 

mabadiliko ya kiteknolojia.  

 

Hatua zote hizo katika kodi ya VAT kwa  ujumla wake zinatarajiwa 

kuongeza mapato ya Serikali kwa kiasi cha shilingi bilioni 22.39. 

 

b. Sheria ya Kodi ya Mapato, SURA 332 

Serikali imeweka takwa la risiti za kielektroniki kutumika 

katika kuthibitisha manunuzi yaliyofanywa kwenye mwaka 

husika wa mapato ili kuhimiza utoaji risiti za kielektroniki 

na kulinda mapato ya Serikali. Aidha, hatua hii 

haitahusisha muuza bidhaa au mtoa huduma ambaye ni 

raia wa kigeni na hayupo Tanzania au mtu yeyote ambaye 

hayupo katika wigo wa kutoa risiti za kielektroniki. 

 

c. Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, SURA 147 

i. Serikali imepunguza ushuru wa bidhaa kwenye kila lita ya 

maji ya kunywa yaliyosindikwa kwenye chupa 

yanayozalishwa nchini kutoka shilingi 63.80 kwa lita hadi 

shilingi 56 kwa lita ili kuchochea ukuaji wa viwanda vidogo 

vinavyozalisha maji nchini, kupunguza gharama kwa 

walaji na kuchochea matumizi ya maji safi na salama; 

ii. Serikali itatatoza ushuru wa bidhaa kwenye uzalishaji wa 

vilevi kwa kiwango cha shilingi 7,000 kwa kila lita ya un-

denatured ethyl alcohol yenye kilevi cha asilimia 80 au 

zaidi inayotoka nje ya nchi, na shilingi 5,000 kwa kila lita 

ya un-denatured ethyl alcohol  yenye kilevi cha asilimia 80 

au zaidi inayozalishwa  ndani  ya  nchi.  Utozaji huo 

hautahusisha un-denatured ethyl alcohol inayotumika 

kwa matumizi mengine yasiyohusu uzalishaji wa vilevi 

baada ya kupata ridhaa  ya  Waziri  mwenye  dhamana ya 

masuala husika; 

iii. Serikali itatoza ushuru wa bidhaa kwa kiwango cha 

asilimia 10 kwenye ada ya matangazo ya biashara za 
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michezo ya kubahatisha na bahati nasibu ya Taifa 

yanayotangazwa kupitia vituo vya televisheni, redio, na 

tasnia ya uchapishaji ili kuongeza wigo wa kodi; 

iv. Kuanzisha ada ya shilingi 30,000 ya usajili wa vituo vya 

bahati nasibu ili kuongeza ufanisi na udhibiti bora wa 

michezo ya kubahatisha; 

v. Serikali itatoza ushuru wa bidhaa kwa kiwango cha shilingi 

300 kwa kilo ya tomato sauce na tomato ketchup pamoja 

na chilli sauce na chilli ketchup zile zinazotoka nje ya nchi 

ili kuongeza mapato ya Serikali na kupata fedha za fidia 

ya athari hasi zinazotokana na matumizi ya sukari  na  

chumvi iliyopo katika bidhaa hizo;  

vi. Serikali itatoza ushuru wa bidhaa kwa kiwango cha shilingi 

500 kwa kilo moja ya rangi za mafuta zinazotoka nje ya 

nchi ili kuongeza mapato ya Serikali na kupata fedha za 

fidia ya athari hasi  zinazotokana  na matumizi ya bidhaa 

hizo; 

vii. Serikali itatoza ushuru wa bidhaa kwa kiwango cha shilingi 

963.90 kwa lita ya bia isiyochujwa, mfano wa Kibuku na  

shilingi 2,959.74 kwa lita ya pombe zenye mchanganyiko 

wa matunda zinazoingizwa kutoka nje ya  nchi,  ili kuleta 

usawa katika utozaji kodi; na 

viii. Serikali imeelekeza  kuwa, asilimia  2 ya mapato ya ushuru 

wa bidhaa yanayokusanywa kutoka kwenye bidhaa za 

urembo, vinywaji laini na vileo (bia na pombe kali) 

kupelekwa kwenye Bima ya Afya kwa wote ili kuongeza 

fedha zitakazotumika kwa ajili ya kugharamia bima ya 

afya kwa watu wasio na uwezo na makundi maalum 

hususan wanawake wajawazito na watoto wa umri  chini 

ya miaka mitano. 

 

Hatua hizi za ushuru wa bidhaa kwa ujumla wake zinatarajiwa 

kuongeza mapato ya Serikali kwa kiasi cha shilingi bilioni 196.14. 

 

d. Sheria ya Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 

Umma, Mwaka 2018 

Serikali imefanya maamuzi ya muda mfupi ya kugharamia malipo 

ya nyongeza ya mkupuo kwa asilimia 7 kwenye kikokotoo ili 

kufikia asilimia 40 kwa kundi ambalo lilikuwa linalipwa asilimia 

50 kabla  ya kuunganishwa kwa mifuko ya pensheni. Vile vile,  

imeongeza kikokotoo kwa asilimia 2 ili kufikia asilimia 35 kwa 

kundi ambalo lilikuwa linalipwa asilimia 25 kabla ya 

kuunganishwa kwa mifuko ya pensheni. Nyongeza hizo zitaanza 

kulipwa kwa wastaafu waliostaafu kuanzia mwaka 2022/23 na 

kuendelea hadi watakaostaafu mwaka 2029/30 na baada ya 

hapo mfuko wa PSSSF  utachukua jukumu la kuendelea kuwalipa 
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mafao. Lengo la hatua hii ni kutoathiri mfumo mzima wa 

pensheni kwa kuwa na uwiano wa mafao kwa wanachama na 

kuupa Mfuko muda wa kuangalia uhimilivu wake.  

 

Hatua hii inatarajiwa kupunguza mapato ya Serikali kwa kiasi cha 

shilingi bilioni 155.40. 

 

e. Sheria ya Usimamizi wa Forodha  ya  Jumuiya  

ya  Afrika Mashariki ya mwaka 2004 

i. Serikali itatoza ushuru wa forodha kwa kiwango cha 

asilimia 35 badala ya asilimia 10 kwenye vioo vya kawaida 

na vigumu kwa mwaka mmoja ili kulinda wazalishaji wa 

vioo wa ndani; 

ii. Serikali imeongeza ushuru wa forodha wa asilimia 35 au 

dola za Marekani 3.0 kwa kila mita moja ya mraba kwa 

mwaka mmoja kwenye marumaru ili kulinda viwanda vya 

ndani; 

iii. Serikali itatoza ushuru wa forodha kwenye bidhaa za 

chuma kama vile mabati, nondo na misumari ili kulinda 

viwanda vya ndani na kuongeza ajira; 

iv. Serikali itatoza ushuru wa forodha  kwa kiwango cha 

asilimia 50 badala ya 35 kwenye chumvi inayotumika 

nyumbani kwa mwaka mmoja ili kulinda wazalishaji wa 

ndani; 

Hatua zote kwenye ushuru wa forodha kwa ujumla wake 

zinatarajiwa kuongeza mapato ya Serikali kwa kiasi cha shilingi 

bilioni 205.72. 

 

f. Sheria ya Usafirishaji Bidhaa  Nje  ya  Nchi,  

SURA 196 

Kutoza ushuru kwa kiwango cha asilimia 10  kwenye mafuta ghafi 

ya kula ya alizeti, mashudu yanayotokana na mbegu za alizeti 

pamoja na mbegu za alizeti zinazosafirishwa kwenda nje ya  nchi.  

Lengo  la  hatua  hii ni kuwezesha upatikanaji wa bidhaa za mafuta 

kwa bei  nafuu nchini pamoja na kulinda wazalishaji wa ndani kwa 

kuhakikisha wanapata mbegu za alizeti za kutosha ambazo 

zinatumika kama malighafi katika viwanda hivyo.  

 

Hatua hizi kwenye Sheria ya usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi kwa 

ujumla wake zinatarajiwa kuongeza mapato ya Serikali kwa kiasi 

cha shilingi bilioni 2.04. 
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MGAWANYO WA MATUMIZI KISEKTA KWA MWAKA 
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